Uncategorized

भारतीय पीव्ही उद्योगावर एक नजर

No Comments

उर्जेची सतत वाढणारी मागणी आणि कार्बन उत्सर्जन कमी करण्याची गरज यामुळे भारतातील सौर फोटोव्होल्टेइक (पीव्ही) उद्योगाने अलीकडच्या वर्षांत लक्षणीय वाढ अनुभवली आहे. भारत सरकारने 2022 पर्यंत स्थापित सौर क्षमतेच्या 100 GW पर्यंत पोहोचण्याचे उद्दिष्ट ठेवले आहे. सौर उद्योगाने असंख्य प्रकल्प आणि गुंतवणूकींना प्रतिसाद दिला आहे.

भारतातील सौर विद्युत उद्योगातील प्रमुख चालकांपैकी एक म्हणजे शासनाने तयार केलेली धोरणे आणि आर्थिक प्रोत्साहनांद्वारे सरकारी समर्थन. सौरऊर्जेच्या विकासाला आणि उपयोजनाला चालना देण्यासाठी, सरकारने कुसुम सारख्या योजना याशिवाय, खाजगी क्षेत्राला उद्योगात गुंतवणुकीसाठी प्रोत्साहन देण्यासाठी सरकारने कर सवलत आणि कमी व्याजदराची कर्जे दिली आहेत. तसेच बिगर व्यावसायिक ग्राहकांकरिता ३०% अनुदान आणि शेतकरी वर्गासाठी ९५ % पर्यंत अनुदान दिले.

भारतातील ऊर्जेच्या वाढत्या मागणीने, विशेषत: ग्रामीण भागात, सोलर उद्योगाच्या वाढीमध्ये देखील महत्त्वपूर्ण भूमिका बजावली आहे. सौर ऊर्जेचा व्यापक अवलंब केल्याने दुर्गम भागात विजेची उपलब्धता वाढण्यास आणि अनेक लोकांचे जीवनमान सुधारण्यास मदत झाली आहे. सोलर स्ट्रीट लाईट्स आणि ऑफ ग्रीड सिस्टिम्समुळे बऱ्याच संस्थांना स्वतंत्र आणि सुलभ ऊर्जा प्राप्त झाली आहे .

शिवाय, सोलर तंत्रज्ञानाच्या किमतीत घट झाल्याने ग्राहकांच्या विस्तृत श्रेणीसाठी ते अधिक सुलभ आणि आर्थिकदृष्ट्या व्यवहार्य बनले आहे. यामुळे अनेक नवीन व्यवसायांना बाजारपेठेत प्रवेश करण्याची संधी निर्माण झाली आहे आणि विद्यमान कंपन्यांना त्यांच्या कार्याचा विस्तार करण्यासाठी देखील नवीन पर्याय निर्माण झाले आहेत.

भारतातील सौर पीव्ही उद्योगाची वाढ आणि यश असूनही, अजूनही काही आव्हाने आहेत ज्यांचे निराकरण करणे आवश्यक आहे. मुख्य आव्हानांपैकी एक म्हणजे एक मजबूत आणि कार्यक्षम वीज पारेषण प्रणालीचा अभाव, ज्यामुळे व्युत्पन्न वीज स्त्रोतापासून ग्राहकांपर्यंत पोहोचू शकत नाही. याव्यतिरिक्त, तंत्रज्ञान सुधारण्यासाठी आणि ते अधिक किफायतशीर बनविण्यासाठी या क्षेत्रात अधिक संशोधन आणि विकास आवश्यक आहे.

भारतातील सौरउद्योगाने अलीकडच्या काळात मोठी प्रगती केली आहे आणि त्याचे भविष्य उज्ज्वल आहे. भारतात मुख्य करून भारतीय धर्तीवर निर्माण केलेल्या उत्पाद विक्रीला चालना मिळावी म्हणून DCR म्हणजेच Domestic content required, लागू केलं आहे. अनेक भारतीय कंपन्या ह्यामध्ये उत्साहाने काम करत आहेत. सोलर पॅनेल्स साठी Vikram Solar, Adani, Navitas, Sova, Renewsys, Waree, Spark सारख्या कंपन्या तर इन्व्हर्टर्स मध्ये Polycab, Fronius, ABB, Growatt, Goodwe, Solis, कंपन्या आहेत. ह्याशिवाय TATA पॉवर आणि अडाणी, RAvin सोलारसारख्या कंपनी संपूर्ण प्रकल्प आणि अर्थ सहाय्य्य सकट हातात घेत आहेत त्यामुळे एकूणच कामाचा वेग वाढत आहे. ह्या दरम्यान सतत सरकारी सहाय्य, गुंतवणूक आणि नावीन्यपूर्णतेमुळे, उद्योगात देशाची ऊर्जा मागणी पूर्ण करण्याची आणि शाश्वत भविष्यासाठी योगदान देण्याची क्षमता आहे. काही प्रतिकूल गोष्टी जशी जागतिक स्तरावरचा मागणी पुरवठा समतोल आणि त्यामुळे कच्च्या मालाच्या किमतीत होणार बदल, इम्पोर्ट ड्युटी आणि आधुनिक तंत्रज्ञान ह्यामुळे काहीसा आर्थिक दर खाली वर होत आहे.

Tags:

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

This field is required.

This field is required.